![](https://www.vetproductsgroup.com/wp-content/uploads/2020/01/ลูกหมูวอน-วันนี้คุณถอดเข็มออกจากขวดยาฉีดแล้วหรือยัง.jpg)
น้ำตานองหน้า!!!
ลูกหมูวอน ยาสกปรกแบบนี้อย่าเอามาจิ้มหนู
การนำเข็มฉีดยาที่ใช้แล้ว ปักไว้ที่ขวดยา เป็นวิธีที่ไม่แนะนำให้ทำเลยนะครับ
![](https://scontent.fbkk2-7.fna.fbcdn.net/v/t31.0-8/p720x720/25395001_1588274831231008_8896412567898324048_o.jpg?_nc_cat=109&_nc_eui2=AeGyP0z-QKzM84AGXthpdVVaK_hRjXdO-3UdtgWS2_yLVrROTlSumQfko_u1sj2HGRC-I4QNdA5Sb_YKR0TbgJqZhxCr2qu4H0IE-uDmHmHy4w&_nc_ohc=HgbzE75M-WAAX8Ki7O3&_nc_ht=scontent.fbkk2-7.fna&_nc_tp=6&oh=a25c888f0110d8741e5127d747460d6a&oe=5E95F3CA)
อย่าเอายาสกปรกมาฉีดหนูนะ
เพราะจะทำให้สิ่งสกปรกต่างๆ ได้แก่ ฝุ่นละอองที่อยู่บนฝาขวดยา เศษดิน มูลของสุกร หรือแม้แต่เชื้อโรคต่างๆ บนผิวหนัง ขนของสุกรปนเปื้อนมากับเข็มฉีดยา ผ่านเข้าไปในขวดยานั้นๆ ส่งผลทำให้ยาได้รับการปนเปื้อนสิ่งสกปรก และเชื้อโรคต่างๆ ซึ่งอาจจะเป็นสาเหตุสำคัญอย่างหนึ่งที่ทำให้การใช้ยาปฏิชีวนะสำหรับการรักษาโรคในสุกรไม่ได้ผลเท่าที่ควร หรืออาจจะเป็นตัวแพร่กระจายเชื้อโรคต่างๆ จากตัวที่ป่วย ไปยังตัวอื่นๆ ผ่านทางยาที่เราฉีดรักษาเองก็ได้
มาช่วยกันรักษาความสะอาดของยาที่ใช้ฉีดกันนะครับ !
#วันนี้คุณถอดเข็มออกจากขวดยาฉีดแล้วหรือยัง ?
นอกจากดูแลตัวคุณให้ห่างจากโรคระบาดที่กำลังแพร่อย่างไวรัสโคโรน่าแล้ว อย่าลืมดูแลน้องหมูของคุณด้วยนะครับ
#สุกร #ปศุสัตว์ #คุณพ่อตั้ม #ดูแลลูกหมู
#iTACteam #ตอบทุกโจทย์เรื่องปศุสัตว์