![](https://www.vetproductsgroup.com/wp-content/uploads/2020/01/ทำไมต้องใช้โพรไบโอติก.jpg)
ทำไมต้องใช้โพรไบโอติก?
การเลี้ยงสัตว์เพื่อบริโภคใ นปัจจุบันมีกำลังการผลิตเพิ่มมากขึ้นทำให้เอื้อต่อการเ กิดโรคได้ง่าย
เป็นสาเหตุให้มีแนวโน้มการใ ช้ยาปฏิชีวนะเพิ่มขึ้นทั้งใ นเชิงป้องกันและการรักษา แต่ในขณะเดียวกันเรื่องการต กค้างของยาปฏิชีวนะและการดื้อยานั้นส่งผลให้ผู้บริโภคต ระหนักและให้ความสำคัญมากยิ่งขึ้น จึงเป็นที่มาของการเลือกใช้ ผลิตภัณฑ์ทดแทนการใช้ยาปฏิช ีวนะ ซึ่งทางเลือกหนึ่งก็คือ โพรไบโอติก (Probiotic) ซึ่งก็คือจุลินทรีย์ที่มีปร ะโยชน์ต่อร่างกาย เมื่อสัตว์กินเข้าไปแล้วจะช ่วยปรับสมดุลในลำไส้ให้มีจุ ลินทรีย์ที่ดีมากขึ้น และช่วยยับยั้งการเจริญเติบ โตของจุลินทรีย์ตัวก่อโรค เช่น เชื้อซัลโมเนลล่า อีโคไล และคลอสตริเดียม นอกจากนี้แล้วยังช่วยกระตุ้ นการทำงานของเอนไซม์ในลำไส้ ให้สามารถย่อยอาหารได้ดียิ่ งขึ้น และช่วยกระตุ้นภูมิคุ้มกันเ พื่อต่อต้านเชื้อก่อโรคในระ บบทางเดินอาหารอีกด้วย
![](https://scontent.fbkk22-3.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/24232299_1577195695672255_6955321605428492748_n.jpg?_nc_cat=110&_nc_eui2=AeEL42eZxctE17TZ6hOxuONiD1nAA-Q2uKWUQYiPQNEDnxD0_yCE-AZBbMKYcYA0yQVoSBbLS0dLEm0jxHQ1y7QwN5xRMUy32jcCV1PGpecKAQ&_nc_ohc=_5hKwVQtu6UAX9TbZoN&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.fna&oh=b4236c7e1f36e3f10ad0372706018df3&oe=5EDBD86C)
อีกหนึ่งทางเลือกเพื่อลดการใช้ยาปฏิชีวนะในฟาร์ม
ดังนั้นการใช้โพรไบโอติกในส
#จุลินทรีย์
#หมอรถหมอไก่
#iTACteam
#Probiotic
#หมอรถหมอไก่
#iTACteam
#Probiotic
#ASP